ลองก่อนใคร...ซามูไรในหิมะ ALL NEW HONDA ACCORD 2014
![Pic_331130](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/hr1667/630.jpg)
ทดสอบสั้นที่ญี่ปุ่นก่อนการเปิดตัวอย่างยิ่งใหญ่ในวันจันทร์ ที่ 11 มีนาคมนี้ นี่คือ New Honda Accord 2014 ยนตรกรรมซีดานสำหรับผู้บริหารเจเนอเรชั่นล่าสุด พร้อมแล้วสำหรับตลาดรถซีดานขนาดกลางในประเทศไทย...
14.30 น. เครื่องบิน Airbus A380 ของสายการบินไทย เที่ยวบินที่ TG 676 ร่อนลงจอดยังสนามบินนาริตะอย่างนุ่มนวล นี่คือการเดินทางมาประเทศญี่ปุ่นของผมและสื่อมวลชนสายยานยนต์ ตามคำเชิญของบริษัท Honda Automobile Thailand co,ltd. เพื่อลงทดสอบยนตรกรรมซีดานขนาดกลาง หรูหรา รุ่นล่าสุด All New Honda Accord 2014 เรือธงของค่าย Honda นับเป็นรถยนต์โมเดล Accord ในเจเนอเรชั่นที่ 9 ซึ่งเข้ามาสานต่อความสำเร็จตลอดระยะเวลากว่า 37 ปี บนโลกแห่งยานยนต์ รถ Honda Accord นับเป็นจักรกลเดินทางขนาดกลาง ที่เน้นประสิทธิภาพการขับขี่กับความหรูหราของห้องโดยสาร บนรูปแบบและการจัดวางอุปกรณ์รวมถึงการคัดสรรวัสดุที่ใช้ตกแต่งภายใน จากรุ่นแรกสุดมาจนถึงรุ่นใหม่ล่าสุด รถยนต์เจ้าของสัญลักษณ์รูปตัว H คันนี้ได้รับความไว้วางใจ และความนิยมจากผู้คนมานานถึงเกือบ 40 ปี จนทำให้ยอดขายของรถยนต์ Accord ทั่วโลกสูงยันเพดาน
หลังจากผ่านด่าน ตรวจคนเข้าเมืองในสนามบินนาริตะ ผมและเพื่อนๆ สื่อมวลชนก็ออกเดินทางโดยรถโค้ช จากสนามบินมุ่งสู่ทิศเหนือของโตเกียว เพื่อเข้าพักที่โรงแรม Twin Ring Motegi ซึ่งเป็นโรงแรมที่มีสนามทดสอบ ศูนย์พัฒนา และทดสอบรถยนต์ หรือ R And D รวมทั้งสนามแข่งรถและพิพิธภัณฑ์ที่เก็บรวบรวมประวัติศาสตร์ของค่าย Honda ที่ผ่านการดำเนินงานโดยบริษัท Honda Motor Japan เป็นสถานที่สำคัญอีกแห่งของโลกยนตรกรรม สำหรับการแข่งขันรถยนต์ การฝึกฝนทักษะของการขับขี่แบบปลอดภัย หรือเรียนรู้การขับและควบคุมรถแข่ง ผ่านทีมวิศวกรและผู้เชี่ยวชาญของ Honda ซึ่งคอยอบรมให้คำแนะนำที่ถูกต้องสำหรับการขับขี่ทั้งแบบปกติและการแข่งขัน สนาม Twin Ring Motegi แห่งนี้ ตั้งอยู่ในเขตตะวันตกเฉียงเหนือของจังหวัดอิบารากิ เป็นที่ตั้งของเทือกเขายามิโซะ เทือกเขาทากะ และเทือกเขาคุจิ ซึ่งทอดยาวจากเหนือมาใต้ เทือกเขาคุจิ และเทือกเขาทากะ ตั้งอยู่บริเวณปลายด้านใต้ของเขตภูเขาอบุคุมะ แม่น้ำยามาดะ แม่น้ำ ซาโตะ แม่น้ำคุจิ และแม่น้ำนากะ ไหลผ่านบริเวณพื้นที่ราบลุ่มที่เป็นแอ่ง เทือกเขายามิโซะ ซึ่งเป็นภูเขาที่สูงที่สุดในจังหวัด (1,022 เมตร) กั้นพรมแดนทางตะวันตกเฉียงเหนือและทอดยาวไปทางใต้กั้นพรมแดนระหว่างจังหวัด อิบารากิกับจังหวัดโตชิกิ
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o1/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o2/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o3/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o4/420.jpg)
Twin Ring Motegi วางแผนผังพื้นที่ของสนามเป็นรูปวงรี นับได้ว่าเป็นสนามแข่งรถแห่งเดียวในประเทศญี่ปุ่น ซึ่งจะถูกนำมาใช้เพียงปีละครั้ง สำหรับการแข่งขันรายการใหญ่ สนามแข่งรูปไข่ มีความยาว 1.549 กิโลเมตร เปิดตัวอย่างเป็นทางการไปเมื่อวันที่ 28 มีนาคม ค.ศ. 1998 สนาม Twin Ring Motegi ถูกสร้างขึ้นโดย Honda Motor ภายในพื้นที่อันกว้างใหญ่ไพศาล ซึ่งมีทั้งที่ราบลุ่มและภูเขาสูงชัน มีสนามแข่งรถถึงสองสนาม สนามแรกออกแบบคล้ายกับสนามแข่งรถในสหรัฐอเมริกา และได้มาตรฐานสำหรับจัดการแข่งขันรถยนต์แบบ Indy Car / Moto GP / Super GT / Formula Nippon / MFJ Super bike / IZOD Indy Car Series สำหรับส่วนของ Road Course นั้น มีความยาวของสนาม 4.8 กิโลเมตร ผังสนามส่วนใหญ่ของ Road Course เป็นการวิ่งตามเข็มนาฬิกามากกว่าทวนเข็มนาฬิกา สนามแห่งนี้ยังเคยเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรถจักรยานยนต์กรังด์ปรีซ์ในช่วง 2000-2003 และรถจักรยานยนต์แกรนด์กรังด์ปรีซ์ของประเทศญี่ปุ่นตั้งแต่ปี 2004 เป็นต้นมา
นอกจากรูปแบบของสนามแข่งขันแล้ว การพบกันของคน รถและธรรมชาติในการร่วมกันทำกิจกรรมต่างๆ นับเป็นประสบการณ์ที่ดีและน่าจดจำ Twin Ring Motegi ยังมีสนามทดลองขับของเด็กเล็ก เพื่อฝึกฝนการขับขี่ที่ถูกต้องและปลอดภัย โดยเน้นไปที่การปฏิบัติตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่ให้ความสำคัญต่อการใช้รถใช้ถนนของคนญี่ปุ่น เพื่อที่จะลดจำนวนอุบัติเหตุบนท้องถนนให้เหลือน้อยที่สุด
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o5/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o6/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o7/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o8/420.jpg)
จาก สนามบินนาริตะ ที่มีอุณหภูมิในช่วงเย็นประมาณ 5 องศา รถโค้ชใช้เวลาวิ่ง 2 ชั่วโมงครึ่งก็มาถึงเมือง Hiyama ในตอนพลบค่ำ อุณหภูมิในแถบจังหวัดอิบารากิ ติดภูเขาที่อยู่เหนือโตเกียวขึ้นไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ อีก 100 กิโลเมตร หล่นลงไปอยู่ที่ -1 องศา บริเวณร้านอาหารสไตล์ปิ้งย่างที่ทางคณะสื่อมวลชนไทยและทีมพีอาร์ของ Honda แวะพักทานอาหารค่ำ น้ำในอ่างหน้าร้านจับตัวแข็งเป็นน้ำแข็งสีขาวขุ่น ลมจากหุบเขาของเมือง Hiyama พัดอย่างรุนแรง และมีความเย็นจัดจนแทบจะยืนไม่ได้เพราะความหนาว คณะสื่อมวลชนไทยรับประทานอาหารค่ำเสร็จก็ออกเดินทางต่ออีกหนึ่งชั่วโมงครึ่ง จนมาถึงยังโรงแรม Twin Ring Motegi เอาเกือบๆ สี่ทุ่ม หลังจากรับกุญแจต่างก็แยกย้ายเข้าห้องพักทันที เนื่องจากวันพรุ่งนี้จะเป็นการขับทดสอบ Honda New Accord 2014 แต่เช้า การเดินทางที่เริ่มต้นตั้งแต่หกโมงเช้าที่สุวรรณภูมิจนมาถึงที่พัก ซึ่งปาเข้าไปเกือบสี่ทุ่ม ทำให้รู้สึกล้า อากาศหนาวกับลมที่ทำให้เย็นจัด จนแทบจะแข็ง เหมาะกับการอยู่ในห้องอุ่นๆ มากกว่าจะออกไปเดินเล่น
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o9/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o10/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o11/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o12/420.jpg)
08.30 น. เช้าวันอังคารที่ 27 กุมภาพันธ์ 2556 หลังจากรับประทานอาหารเช้าและร่วมฟังบรรยายสรุปรายละเอียดของตัวรถแล้ว ทีมงานชาวญี่ปุ่นของ Honda Motor ซึ่งมีทั้งนักขับทดสอบและวิศวกรผู้ร่วมพัฒนารถ Accord 2014 ก็นำสื่อมวลชนไทยไปยังสนามทดสอบ โดยมีรถ Honda Accord 2012 รุ่น 2.4 NAVI จอดรออยู่ที่สนามทดสอบ ท่ามกลางท้องฟ้าที่สดใสและอุณหภูมิประมาณ 5 องศาเซลเซียส ผมลงจากรถโค้ชเดินเข้าไปดูทรวดทรงรูปลักษณ์ของ New Accord ใกล้ๆ เพื่อเก็บรายละเอียด สำหรับการขับทดสอบในครั้งนี้ ทาง Honda ไม่อนุญาตให้มีการบันทึกภาพใดๆ ทั้งสิ้น เนื่องจากรถยังไม่ได้มีการเปิดตัวที่ประเทศไทย รถ Accord คันดังกล่าวเพิ่งจะประกอบเสร็จในโรงงานโรจนะ ที่พระนครศรีอยุธยา หลังจากนั้นจึงถูกส่งมาทางเครื่องบินเพื่อให้ทันกับการทดสอบของสื่อมวลชน ในประเทศญี่ปุ่น เนื่องจากกำแพงมาตรฐานการปล่อยมลพิษที่สูงมาก รถ Honda Accord ที่จะขายในประเทศญี่ปุ่น จึงมีแต่รุ่นเครื่องยนต์ลูกผสมมอเตอร์ไฟฟ้าแบบ Hybrid สำหรับประเทศไทยที่เป็นฐานการประกอบหลักของ New Accord นั้น ยังคงมีเครื่องยนต์ให้เลือกสองรุ่นเหมือนเดิมคือ 2.0 ลิตร และ 2.4 ลิตร เป็นเครื่องเบนซินยนต์แถวเรียง 4 สูบ พร้อมหัวฉีด PGM-F1 และระบบวาล์วแปรผัน iVTEC กับเกียร์ CVT S-Range Control
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o13/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o14/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o15/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o16/420.jpg)
เทคโนโลยี ใหม่ของวงการยนตรกรรมคือ การลดขนาดตัวถัง ลดทอนน้ำหนัก และเพิ่มความแข็งแกร่งให้กับโครงสร้าง New Accord ใช้ตัวถังแบบโมโนค็อก ผลิตด้วยกรรมวิธีพิเศษจากการคิดค้นของวิศวกร Honda มีชื่อเรียกว่า Advanced Compatibility Engineering หรือ ACE ด้วยการเสริมความแข็งแรงในจุดต่างๆ ด้วยการเพิ่มสัดส่วนของเหล็กที่มีความแข็งแกร่งสูง เป็นโลหะแบบ High Tensile-steel มากถึง 55% ผลที่ได้คือความคงทนต่อการบิดตัว รวมถึงสามารถรับแรงเค้นได้เพิ่มมากขึ้นอีก 34%-42% โครงสร้างแบบ ACE ถูกพัฒนาขึ้น โดยนำมาใช้ในรถ MPV รุ่นล่าสุดโมเดล Odyssey หลังจากนั้นทาง Honda จึงเริ่มนำมาใช้กับรถยนต์ในโมเดลอื่นๆ ของค่าย โครงสร้างดังกล่าวไม่ได้เน้นเพียงแค่ความแข็งแกร่งแต่เพียงอย่างเดียว แต่ยังให้ความสำคัญกับการขับขี่ในด้านความปลอดภัยหากเกิดอุบัติเหตุ ด้วยการดูดซับแรงกระแทกและกระจายแรงไปตามโครงสร้างของท่อนหน้าและหลัง ทำให้ห้องโดยสารมีความเสียหายให้น้อยที่สุด จากการทดสอบการชนในขั้นตอนของการพัฒนา
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o17/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o18/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o19/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o20/420.jpg)
New Accord 2014 ใช้เทคโนโลยี Noise Vabration หรือ NVH เป็นการยกระดับให้ห้องโดยสาร มีความเงียบมากยิ่งขึ้นเมื่อเทียบกับรุ่นที่ผ่านมา กระแสลมที่ปะทะเข้ากับตัวถังในระหว่างการวิ่งด้วยความเร็วสูงจะถูกดูดซับ เสียงด้วยวัสดุป้องกันเสียงแปลกปลอมจากภายนอกที่มีเพิ่มเข้ามาแทบทุกจุด แม้แต่กระจกบังลมทุกบานก็ยังถูกเพิ่มความหนาเพื่อปิดกั้นเสียงรบกวนจากภาย นอก ความสูงที่ลดลง 90 มิลลิเมตร นอกจากจะทำให้ระบบแอร์โรไดนามิกส์ดีขึ้นแล้ว ยังช่วยให้เสียงลมปะทะลดลงอีกด้วย วิศวกรของ Honda ทำการทดสอบรถ New Accord ในอุโมงค์ลม เพื่อออกแบบชิ้นส่วนที่ต้านลมให้มีความลู่ลมมากขึ้น เช่น ใบปัดน้ำฝน เสียงจากการบดไปกับพื้นถนนของยางทั้งสี่เส้น ก็ยังถูกจัดการด้วยฉนวน หรือวัสดุซับเสียงแบบใหม่ สำหรับแรงสั่นสะเทือนที่เกิดจากการทำงานของเครื่องยนต์ วิศวกรได้ออกแบบชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ หรือชิ้นส่วนที่มีการเคลื่อนที่อยู่ตลอดเวลา ในระหว่างการใช้งาน ด้วยการออกแบบให้ชิ้นส่วนดังกล่าวด้วยการลดแรงเสียดทานโดยลดน้ำหนัก ชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวเมื่อเบาขึ้น แรงเสียดทานจะลดลง และทำให้การสั่นสะเทือนลดลงตามไปด้วย
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o21/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o22/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o23/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o24/420.jpg)
New Accord รุ่นที่กำลังเปิดตัวในประเทศไทยมีเครื่องยนต์ให้เลือกสองแบบคือ เครื่องยนต์เบนซินแถวเรียง 4 สูบ 2.0 ลิตร 158 แรงม้า และเครื่องยนต์ 2.4 ลิตร 185 แรงม้า ระบบ iVTEC เป็นการรวบรวมระบบ VTEC-Variable Valve Timing And Lift Electronic Control ผนวกเข้ากับ VTC หรือ Variable Timing Control ทั้งสองระบบทำหน้าที่ควบคุมระยะการยกตัวกับคาบเวลาของการยกในระบบวาล์วทั้ง หมด ทำให้การป้อนไอดีเข้าสู่ห้องเผาไหม้มีความต่อเนื่องราบรื่นและสมดุลสูงสุด สัมพันธ์ไปกับรอบเครื่องยนต์ มันคือระบบที่ควบคุมได้ทั้งระยะเวลาการเปิด-ปิด และระยะยกตัวของวาล์ว ช่วยทำให้อากาศไหลเข้าไปยังท่อร่วมไอดีมีความแม่นยำ ทั้งส่วนผสมและปริมาณที่ต้องการ ระบบดังกล่าวทำงานผ่านสมองกล ECU ซึ่งนำข้อมูลของรอบเครื่องยนต์มาเป็นตัวตัดสินใจในการยก หรือเปิด-ปิด ของวาล์ว รวมถึงยังใช้เซ็นเซอร์ต่างๆ เป็นข้อมูลเสริม เพื่อให้การทำงานของเครื่องยนต์มี ความสมบูรณ์สูงสุด เช่น ระยะเวลาในการจุดระเบิด/ตำแหน่งของลิ้นปีกผีเสื้อ/อัตราส่วนผสมของไอดีและ องศาเพลาลูกเบี้ยว ระบบ VTEC จะสลับการทำงานระหว่างลูกเบี้ยวสองชุด เพื่อให้มีความสอดคล้องกับสภาวะของการใช้งาน ช่วยควบคุมปริมาณแรงดันไอดีที่เข้าสู่กระบอกสูบ ส่วนลิ้นปีกผีเสื้อแบบไฟฟ้า หรือ Drive By Wire มีการลด Pumping Loss ในช่วงที่เครื่องยนต์ทำงานปกติ เพลาลูกเบี้ยวสองชุด ชุดแรกทำงานในองศาที่ต่ำตั้งแต่รอบเดินเบาไปจนถึงรอบเครื่องกลางๆ ส่วนเพลาลูกเบี้ยวอีกหนึ่งชุดสำหรับทำงานในองศาที่สูงขึ้น จะทำงานตั้งแต่รอบเครื่องยนต์ประมาณ 4,800 รอบต่อนาทีไปจนถึงรอบสูงสุด
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o25/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o26/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o27/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o28/420.jpg)
เครื่องยนต์เบนซินขนาด 2.4 ลิตร กลายเป็นรุ่นยอดนิยมของคนไทย มันใช้ฝาสูบแบบดับเบิ้ลโอเวอร์เฮตแคมชาร์ป DOHC กระบอกสูบคูณช่วงชักที่ 87.0 มิลลิเมตร x 99.1 มิลลิเมตร มีปริมาตรความจุรวม 2,356 ซีซี จ่ายเชื้อเพลิงด้วยหัวฉีด PGM-F1 ให้กำลังสูงสุด 185 แรงม้า ที่ 6,400 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 220 นิวตันเมตร ที่ 4,000 รอบต่อนาที อัตราส่วนกำลังอัด 11.1:1 มาตรฐานการปล่อย CO2 อยู่ในระดับ EURO5 ชุดส่งกำลัง หรือเกียร์ของ New Accord วางเกียร์อัตโนมัติแบบ CVT ที่ออกแบบให้มีอัตราทดกว้างกว่าเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีดลูกเก่า เน้นความราบเรียบนุ่มนวลในการส่งกำลังเมื่อปรับเปลี่ยนอัตราทด ช่วยสร้างอัตราเร่งขณะช่วงอัตราทดเกียร์ปลายที่ลดลง ทำให้รอบเครื่องลดลงตามไปด้วย ส่งผลไปถึงอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ดีขึ้น เกียร์ CVT ใน New Accord ยังมีระบบ S-Range Control มาช่วยให้พวกที่ชอบขับแบบลากรอบมีความสนุกสนานเพิ่มขึ้นเมื่อต้องการเร่ง ความเร็วอย่างต่อเนื่อง ส่วนระบบรองรับของ New Accord ด้านหน้าเป็นแบบแมคเฟอร์สัน สตรัท สปริง โช้กอัพแบบใหม่ที่ปรับปรุงระยะยืดและยุบให้ดีขึ้นกับเหล็กกันโคลงเส้นเขื่อง ด้านหลังใช้แบบมัลติลิ้งค์ ระบบช่วยทรงตัว VSA / TCS / Hill Start Assist ระบบป้องกันล้อล็อก ABS ชุดกระจายแรงเบรก EBD จานดิสก์เบรกหน้าขนาด 292 มิลลิเมตร จานดิสก์เบรกหลัง 282 มิลลิเมตร เจ้า Accord 2014 มีล้ออัลลอยขอบ 17 นิ้ว ลวดลายคุ้นตา คล้ายกับล้อของ Civic รุ่น 2.0 โดยมีลายคล้ายๆ กับกลีบใบของเครื่องยนต์เทอร์ไบน์ ซีดานสมรรถนะสูงคันนี้ใช้ยาง 215/55/R17 มิติตัวถัง กว้าง 1,850 มิลลิเมตร ยาว 4,862 มิลลิเมตร สูง 1,466 มิลลิเมตร ระยะห่างฐานล้อ 2,776 มิลลิเมตร ระยะห่างระหว่างล้อหน้า-หลัง 1,595-1,593 มิลลิเมตร รัศมีวงเลี้ยว 11.61 เมตร ความจุถังเชื้อเพลิง 65 ลิตร และมีน้ำหนักตัว (รุ่น 2.4) 1,523 กิโลกรัม
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o29/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o30/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o31/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o32/420.jpg)
เจ้า หน้าที่และทีมวิศวกรของ Honda ในชุดแจ็กเก็ตสีแดงจัดให้สื่อมวลชนของไทยได้ลงทดสอบครั้งละคน โดยขับขี่กันคนละ 6 รอบสนาม ด้วยความเร็วไม่เกิน 60-80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง สนาม Twin Ring ในช่วงสายของวันอังคารที่ 27 แม้จะมีแสงแดดสดใสกับท้องฟ้าที่กระจ่างตา แต่อุณหภูมิกลับไม่ได้สูงขึ้นเลยแม้แต่น้อย ลมเย็นจัดที่พัดมาจากภูเขารอบๆ Twin Ring Motegi กดอุณหภูมิให้อยู่ที่ 5-7 องศาทั้งวัน รถทดสอบคันจริงตัวเป็นๆ คันนี้ดูสวยและเพรียวมากขึ้น โครงสร้างโลหะ Advanced Compatibility Engineering ห่อหุ้มด้วยตัวถังที่ถูกลดขนาดลงให้มีความปราดเปรียวมากกว่ารุ่นที่ผ่านมา ความสูงที่ลดลงอีก 90 มิลลิเมตรกับด้านหน้าและบั้นท้ายที่กระชับขึ้น จึงทำให้ดูเหมือนมันผอมลงจากการออกกำลังกาย เจ้า Accord รุ่นเครื่องยนต์ 2.4 ลิตร คันทดสอบยาว 4862 มิลลิเมตร และมีพื้นที่ภายในกว้างเท่าเดิม ห้องโดยสารที่ถูกคำนึงถึงพื้นที่ของการวางเท้าและพื้นที่เหนือศีรษะ ทำให้วิศวกรและนักออกแบบภายในของ Honda มีงานทำอย่างล้นมือ ตำแหน่งของการนั่งขับอยู่ในระดับที่ดี เบาะไฟฟ้าที่ปรับได้กว้างและครอบคลุมทุกสรีระของมนุษย์ จึงไม่ก่อให้เกิดปัญหาสำหรับคนที่มีรูปร่างเล็ก หรือใหญ่เกินไป มุมมองและทัศนวิสัยรอบคันเป็นอีกหนึ่งจุดเด่นของรถ Accord เมื่อกระจกบังลมทุกบานยังไม่ได้ติดฟิล์มกรองแสง เมื่อเริ่มต้นการขับทดสอบ ผมทำความคุ้นเคยกับตัวรถในรอบแรก โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบรถขับเคลื่อนล้อหลังมากกว่ารถที่ขับเคลื่อนด้วยล้อคู่หน้า อาการต่างๆ ที่ส่งออกมาจากรถที่ขับเคลื่อนด้วยล้อคู่หลัง จะชัดแจ้งมากกว่า แซสซีส์ เครื่องยนต์และเกียร์เป็นส่วนสำคัญที่จะเป็นตัวตัดสินว่ามันขับได้ดีหรือ ห่วย แต่เมื่อได้ลองขับ New Accord 2.4 ซึ่งเป็นรถขับหน้าเต็มรูปแบบ ทำให้ความรู้สึกของผมเริ่มเปลี่ยนไป
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o33/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o34/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o35/420.jpg)
คอนโซล กลางมีขนาดที่ใหญ่ขึ้นเมื่อต้องยัดจอมัลติฟังก์ชั่น ซึ่งทำหน้าที่เป็นจอภาพมอนิเตอร์ของกล้องที่ติดอยู่ใต้กระจกมองข้าง รูปแบบของชุดปรับอากาศและเครื่องเสียง ทำออกมาแบบเรียบๆ แต่ดูดีขึ้นด้วยชิ้นงานพลาสติกที่ทำคล้ายกับอัลลอยเดินเส้น ล้อมกรอบคอนโซลและช่องแอร์ ตำแหน่งของพวงมาลัย คันเกียร์ ปุ่มและสวิชท์ต่างๆ มีน่าตาที่เปลี่ยนไปและวางอยู่ในที่ๆ ใช้งานได้สะดวก สนามทดสอบความยาวต่อรอบ 1.5 กิโลเมตร บนสปีดที่ไม่เกิน 80 กิโลเมตร ทำให้ผมได้สัมผัสกับสมรรถนะของ New Accord 2.4 เพียงแค่ 30% เท่านั้น พวงมาลัยที่ความเร็วต่ำยังคงเบาสบายและสามารถควบคุมหัวรถให้หลบกรวยไพล่อน ได้อย่างไร้ปัญหา New Accord มีโช้กอัพใหม่ ช่วงล่างใหม่ของ New Accord ทำออกมาได้ดี อาการโคลงตัวเมื่อหักพวงมาลัยไปทางซ้ายและขวาสลับกันเร็วๆ ไม่ปรากฏออกมาให้เห็น ที่ยังคงเหมือนเดิมคือความเบาของคันเร่งไฟฟ้า ส่วนระบบส่งกำลัง CVT S-Range Control ไม่ได้สำแดงประสิทธิภาพมากนัก เนื่องจากถูกจำกัดความเร็ว สามรอบสุดท้าย ผมขับมันเร็วขึ้นมาอีกนิดโดยใช้ความเร็วในการเข้าออกโค้งบนสนามทดสอบ Twin Ring มากกว่าเจ้าหน้าที่ Honda กำหนด ที่ชอบมากคือความเงียบของห้องโดยสาร ไดนามิกของตัวรถจากการถ่ายเทน้ำหนักเมื่อขับเข้าโค้งมุมแคบและท่านั่งที่ สบายๆ จากการออกแบบ คงต้องอดใจรอช่วงทดสอบทางไกลที่ประเทศไทยในเดือนเมษายน หลังจากการเปิดตัวในช่วงบ่ายวันจันทร์ที่ 11 มีนาคม 2556
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o36/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o37/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o38/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o39/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o40/420.jpg)
![](http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/03/08/331130/o41/420.jpg)
เช้า วันรุ่งขึ้น ที่ความสูง 2,500 เมตร เหนือระดับน้ำทะเลบนยอดภูเขาไฟเขาชิราเนะ ซึ่งมีหิมะสีขาวปกคลุมไปทั่ว ผมเดินมาหยุดอยู่ตรงจุดสูงสุด ที่นักสกีจะทิ้งตัวลงไปด้านล่าง ความสูงกว่า 800 เมตร จากยอดเขาลงไปยังสันเขาทั้งด้านทิศตะวันออก ทำให้รู้สึกแปลกๆ หิมะและแผ่นน้ำแข็งที่ปกคลุมไปทั่วบริเวณหุบเขาในแถบจังหวัดอิบารากิ รวมถึงเมืองเล็กๆ ที่อยู่ด้านล่าง ทำให้วิวทิวทัศน์ของที่นี่สวยงามเหนือคำบรรยาย การเดินทางมาขับทดสอบ Honda New Accord จบลงอย่างรวดเร็วและมีความสุข แม้จะได้ลองกันแค่คนละ 6 รอบ แต่สัมผัสที่ได้รับ ทำให้ซึมซับได้ว่ามันเป็นรถยนต์ซีดานขนาดกลางที่ดีคันหนึ่งบนตลาดรถใหม่ของ ไทย แม้ขนาดของตัวถังจะสั้นลง แต่พื้นที่ของห้องโดยสารกลับมีความกว้างขวางเท่าเดิม กล้องที่ใต้กระจกมองข้างช่วยให้การเปลี่ยนทิศทางมีความปลอดภัย มันจะส่งภาพที่มีความคมชัดมายังจอมอนิเตอร์ที่บริเวณคอนโซลกลางด้านบน เครื่องยนต์ในรุ่น 2.0 ลิตร มีการพ้ฒนาให้ระบบเผาไหม้ทำงานได้สมบูรณ์แบบมากขึ้น โช้คอัพที่ปรับระดับของการยืดและยุบใหม่ หมดกับน้ำหนักของช่วงล่างที่เบาขึ้น ยังช่วยทำให้การควบคุมดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตา ขนาดที่กระชับ ส่งผลให้มันปราดเปรียวมากกว่ารุ่นที่แล้ว ซึ่งยาวและสูงมากกว่า นี่คือตัวแทนของความสำเร็จตลอดช่วงอายุโมเดลที่ยืนยาวมานานกว่า 37 ปี ผมคิดว่าหลังการเปิดตัว New Accord ทั้ง 2.0 และ 2.4 มันน่าจะเป็นรถยนต์ซีดานขนาดกลางอีกรุ่นที่ทำตลาดได้ดีตามรุ่นพี่ทั้ง 8 รุ่นที่่เคยประสบความสำเร็จไปก่อนหน้านี้.
(เนื่องจากไม่ได้รับ อนุญาตให้มีการบันทึกภาพตลอดการขับทดสอบ ภาพรถ New Accord บางภาพเป็นรุ่นที่มีขายเฉพาะในสหรัฐอเมริกา ซึ่งจะแตกต่างกับรุ่นที่กำลังจะขายในประเทศไทยเพียงเล็กน้อยบริเวณไฟหน้า)
ขอบพระคุณข้อมูลดีๆ จาก : http://www.thairath.co.th