มาดูแลภายในห้องโดยสารกันเถอะ
ถ้า พูดถึงรถยนต์แล้วการดูแลรักษารถยนต์แล้ว แม้ว่าปัจจุบันจะมีบริการรับล้างรถผุดขึ้นมากมายเป็นดอกเห็ดจนหลายๆคนเลิก ที่จะทำความสะอาดรถด้วยตัวเอง ทว่าหลายคนคงลืมไปว่านอกจากการล้างสีที่ทำให้รถดูเงางามประทับใจยามขับผ่าน แล้ว เราควรจะต้องดูแลรักษาภายในห้องโดยสาร ให้มีสุขอนามัยที่ดีในการใช้โดยสาร ที่ทำได้ง่ายๆไม่ยากแต่ต้องทำให้ติดเป็นนิสัย
การดูแลรักษาห้องโดยสารนั้นนับว่าเป็น เรื่องยากมากกว่าการดูแลรักษารถทางภายนอก เนื่องจากการดูแลภายในให้ดูสะอาดเอี่ยม และมีลักษณะที่ดีนั้นจำเป็นต้องเริ่มดูแลตั้งแต่วันที่รถออกมาจากศูนย์ บริการ ทั้งยังต้องทำสม่ำเสมอเป็นประจำเพื่อขจัดสิ่งที่เรียกว่า “ความสกปรก” ต้นเหตุของเชื้อโรคที่นำมาสู่โรคภัยไข้เจ็บ
![การดูแลภายในห้องโดยสาร การดูแลภายในห้องโดยสาร](http://r3.static.fsanook.com/weblog/entry/0/1499/5.jpg)
ฟังดูมันอาจจะเป็นเรื่องง่ายๆ ที่ไม่ว่าใครก็คงรู้ดีกันอยู่แล้ว ทว่าความจริงการที่เราจะรักษาสภาพห้องโดยสารที่มีการใช้งานมากกว่าทางภายนอก แต่มีความทนทานน้อยกว่ามากนั้น ถือเป็นเรื่องที่ยากมาก และหากเป็นไปได้ 5 วิธีง่ายๆ ดังต่อไปนี้ ควรจะเริ่มปฏิบัติทันทีหากอยากให้ห้องโดยสารรถของท่านสะอาดและช่วยให้มีราคาขายต่อที่ดี เมื่อยามปลดประจำการ
1.งดเครื่องหอมทุกชนิดและสูบบุหรีในรถ... เพียง ข้อแรกนี่หลายคนก็คงทำยากแล้ว เพราะน้ำหอมหรือการสูบบุหรี่เป็นอะไรที่หลายคนติดมากๆ โดยเฉพาะสุภาพสตรี ที่ต้องการให้ห้องโดยสารมีกลิ่นที่พึ่งประสงค์และดับกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ หรือท่านชายสิงห์อมควันที่ขาดไม่ได้ยามเดินทาง
หลายคนอาจจะถามว่าทำไมต้องงดเครื่องหอมและ บุหรี่ แต่คุณทราบหรือไม่ว่า เจลและควันที่ละลายเป็นไอในห้องโดยสารนั้นมันจะลอยไปกับระบบปรับอากาศและ ท้ายสุดไปอยู่กับชุดคอยย์เย็นหรือตู้แอร์ โดยจับเป็นคราบขาว ซึ่งเมื่อนานไปจะเป็นแหล่งสะสมของเชื้อโรค และทำให้ส่งกลิ่นเหม็นเปรี้ยว ซึ่งในที่สุดจะทำให้คุณมีปัญหาสุขภาพ
![](http://r3.static.fsanook.com/weblog/entry/0/1499/8.jpg)
2. หมั่นทำความสะอาดภายใน แน่นอนการจะรักษาความสะอาดที่ดีที่สุด คือต้องขยันขจัดคราบสกปรกต่างๆ นานา ซึ่งคุณควรจะทำเป็นประจำ ผู้เชี่ยวชาญบอกว่า ควรทำอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง พร้อมขัดเคลือบน้ำยารักษาภายใน กับชุดพลาสติก และเบาะหรือชิ้นส่วนที่เป็นหนังภายในรถ ซึ่งโดยปกติ น้ำยาพวกนี้จะมีกลิ่นบ้าง ดังนั้น เมื่อทางน้ำยาแล้วควรเปิดกระจกให้อากาศระบายสักนิด
![](http://r3.static.fsanook.com/weblog/entry/0/1499/7.jpg)
3. งดการทานอาหารบนรถ สิ่งสำคัญที่สุด คือพยายามอย่าทานอาหารในรถ เพราะอาหาร แม้จะไม่มีกลิ่น แต่การที่มีเศษอาหารร่วงในห้องโดยสาร โดยเฉพาะสมัยนี้ที่โดยมากรถมักจะมาพร้อมชุดพรมนั้น มักจะเป็นแหล่งสะสมความสกปรกอย่างดี โดยเฉพาะอย่างยิ่งเศษอาหารเล็กๆเหล่านี้ เป็นแหล่งเชื้อเชิญสัตว์ ไม่พึงประสงค์ด้วย ทางที่ดีเลี่ยงเสียดีกว่า
4. เก็บขยะเป็นประจำ เราปฏิเสธๆไม่ได้ว่า รถเราจะไม่มีขยะเลย แต่สิ่งที่ทำได้คือต้องทำให้มันมีน้อยที่สุด ซึ่งจะทำให้รถดูสะอาดสะอ้านตามากยิ่งขึ้น การเก็บสิ่งของต่างๆให้เป็นระเบียบเรียบร้อย ถือเป็นสิ่งที่ควรทำ โดยเฉพาะท่านผู้หญิงทั้งหลาย ที่ชอบเปลี่ยนรถเป็นบ้าน
![](http://r3.static.fsanook.com/weblog/entry/0/1499/9.jpg)
5. ใช้บริการซักเบาะ-ซัพพรมบ้าง สิ่งที่มักสกปรกที่สุดในรถของพวกเรานั้น คือ พรมและเบาะ โดยเฉพาะรถเบาะผ้านั้น มันเป็นตัวดูดฝุ่นและความสกปรกอย่างดี ทำให้กลายเป็นความหมักหมมและบ่อเกิดของเชื้อโรค แน่นอน ทางที่ดีที่สุดคือเราต้องนำรถเข้ารับการทำความสะอาดใหญ่กันบ้าง โดยใช้บริการ ซักเบาะและชุดพรมปูพื้น ซึ่งต้องพึ่งร้านล้างรถชั้นนำต่างๆ และควรทำเป็นประจำปีละครั้ง เพื่อที่รถจะได้ดูสะอาดใหม่เสมอ
![](http://r3.static.fsanook.com/weblog/entry/0/1499/6.jpg)
นี่เป็นเพียง 5 ข้อ ควรปฏิบัติ เมื่อคุณต้องการให้ห้องโดยสาร แต่ที่สำคัญคือควรหมั่นทำกันเป็นประจำให้ติดเป็นนิสัย เพื่อให้ความสะอาดนั้นคงอยู่ตลอดไปตราบนานเท่านาน
Sanook! Auto Comment
มีคน จำนวนไม่น้อยรู้ว่าการักษาความสะอาดควรทำอย่างไรแต่พวกเขาก็ละเลยที่จะ ปฏิบัติมันอย่างเป็นประจำ การทำความสะอาดในห้องโดยสารให้มีสุขอนามัยที่ดีล้วนเป็นสิ่งควรปฏิบัติ โดยเฉพาะใครที่ใช้รถเป็นประจำทุกวัน เพราะการที่เราหมั่นทำความสะอาดนั้นจะช่วยให้ห้องโดยสารมีอนามัยที่ดี เช่นเดียวกับสุขภาพของเราที่ต้องอาศัยรถในการเดินทาง ...”ถ้าคุณคิดว่ารถเหมือนบ้าน ก็อย่าลืมทำความสะอาดเสียบ้างล่ะ”
เว็บไซต์ที่เกี่ยวข้อง : http://auto.sanook.com